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1.0 UTANGULIZI 

Maadili ni dhana pana inayomgusa kila mtu katika maisha yake ya 

kila siku. Kwa kutambua hili, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

imeunda Taasisi maalum iliyopewa jukumu la kusimamia maadili kwa 

Viongozi ambayo ni Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma Zanzibar. 

Kuanzishwa kwa Taasisi hii ni mwendelezo wa jitihada za Serikali 

katika kuimarisha Utawala Bora Zanzibar. Nchi nyingi duniani 

zimekuwa mstari wa mbele katika kulinda na kusimamia suala la 

maadili. Zanzibar ikiwa ni sehemu ya dunia haikuwa nyuma katika 

kutekeleza jambo hili kupitia Tume ya Maadili.  

Baada ya kuanzishwa kwake, Tume ya Maadili imekuwa ikitekeleza 

kazi zake kama zilivyoainishwa katika Sheria Nam. 4 ya 2015 

zikiwemo kupokea, kusajili na kuhakiki Tamko la Mali na Madeni 

kutoka kwa Viongozi wa Umma, kupokea malalamiko na kufanya 

uchunguzi kuhusu uvunjaji wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma na kutoa elimu kwa umma na viongozi kuhusu umuhimu wa 

kuimarisha maadili. 

Utekelezaji wa kazi hizo umeelezwa katika Ripoti hii kulingana na 

Mpangokazi wa mwaka wa Tume na Bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka 

2016/2017. Aidha, utekelezaji huo wa kazi za Tume umezingatia 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Nam. 4 ya 2015 pamoja na 

Mipango Mikuu ya Kitaifa ikiwemo Dira ya Maendeleo ya 2020, 

MKUZA III na Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) kwa 

kipindi cha 2015-2020. 

Licha ya upya wa Taasisi hii, Tume inajivunia mafanikio ambayo 

imeyapata katika kipindi kifupi tangu kuanzishwa kwake kutokana na 

usimamizi mzuri wa misingi ya uwazi, uadilifu, uwajibikaji, utaalamu 
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na ushirikiano kutoka Taasisi nyengine katika kutekeleza kazi zake za 

kila siku. 

Ripoti hii imeandaliwa ili kukidhi matakwa ya Sheria ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma Nam. 4 ya 2015 kwa lengo la kubaininisha kazi 

ambazo zimetekelezwa na Tume. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



copy

5 

 

2.0 HISTORIA FUPI YA TUME YA MAADILI YA VIONGOZI WA 

UMMA 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Nam. 4 ya 2015 ilitayarishwa 

na Ofisi ya Rais Ikulu na Utawala Bora na kupitishwa na Baraza la 

Wawakilishi tarehe 30 Januari, 2015 na kutiwa saini na Mhe. Rais wa 

Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi tarehe 29 Mei, 2015. 

Sheria hiyo ilianza kutumika rasmi tarehe 15 Aprili, 2016 baada ya 

kutangazwa na Waziri wa Nchi (OR), Katiba, Sheria, Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora katika Tangazo la Kisheria Nam. 34 la mwaka 

2016. Aidha, Sheria hiyo ilifanyiwa marekebisho kwa Sheria Nam. 5 

ya 2016 na Sheria Nam. 4 ya 2017 ili kuiwezesha Tume kutekeleza 

majukumu yake kikamilifu.  

 

Kwa mujibu wa Sheria hiyo, Tume ya Maadili ni Wakala wa Serikali 

na imepewa mamlaka na wajibu wa kusimamia utekelezaji wa Sheria 

ya Maadili kwa kupokea na kufanya uchunguzi kuhusu malalamiko, 

tuhuma, madai au taarifa za ukiukwaji wa maadili ya viongozi. Aidha, 

kupokea, kusajili na kuhakiki Tamko la Mali na Madeni kutoka kwa 

Viongozi wa Umma pamoja na kutoa elimu kwa viongozi na wananchi 

kuhusu umuhimu wa maadili.  

Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

alimteua Mwenyekiti wa Tume ya Maadili ya Viongozi tarehe 28 Aprili, 

2016 na Makamishna wa Tume waliteuliwa tarehe 25 Julai, 2016. 

Hivyo, Tume inaundwa na wajumbe wafuatao: 

1. Mhe. Assaa Ahmad Rashid - Mwenyekiti 

2. Mhe. Said Bakari Jecha – Kamishna 

3. Mhe. Sebtuu Mohammed Nassor – Kamishna 
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Maandalizi ya utekelezaji wa kazi za Tume yalianza mwezi wa Aprili, 

2016 ikiwa na watumishi wanne (4) walioazimwa kutoka (OR), Katiba, 

Sheria, Utumishi wa Umma na Utawala Bora.Watumishi wengine 

waliongezwa kadri ya mahitaji yalivyojitokeza. Hadi kufikia mwezi 

Juni, 2017 Tume ina jumla ya watumishi wa kudumu 16 baada ya 

taratibu za uhamisho kukamilika. 

Kwa sasa Ofisi Kuu za Tume zinapatikana katika Jengo la zamani la 

(OR), Kazi na Utumishi wa Umma – Shangani Zanzibar kwa Unguja. 

Ofisi ya Tume ya Maadili Pemba, ambayo ni kiungo katika kuratibu, 

kusimamia na kutekeleza kazi zote za Tume ya Maadili ya Viongozi 

kwa upande wa Pemba, ipo katika jengo la (OR), Katiba, Sheria, 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora.  

Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma Zanzibar ni miongoni wa 

Taasisi zinazojitegemea iliyo katika (OR), Katiba, Sheria, utumishi wa 

Umma na Utawala Bora. 

2.1 DIRA  

Dira ya Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma ni “Kuwa na jamii 

yenye kufuata maadili” 

2.2 DHAMIRA  

Dhamira ya Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma ni “Kukuza tabia 

na vitendo vyenye kufuata maadili kwa viongozi wa umma kwa 

kuimarisha uwazi, uwajibikaji, utii na usimamizi wa sheria”. 

2.3 MAADILI YA MSINGI 

Utendaji kazi wa Tume ya Maadili umejengwa na unazingatia misingi 

ya maadili ifuatayo ambayo inawaongoza watumishi wake: 

(a) Uadilifu: Kufanya kazi kwa uwazi na bila ya upendeleo; 
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(b) Usiri: kuhifadhi na kutunza taarifa zote za siri 

ikiwemo taarifa zinazohusiana na mali na madeni ya 

Viongozi wa Umma; 

(c) Utaalamu: Kusimamia sheria ya Maadili ya Viongozi kwa 

umakini na uaminifu kwa kutumia umahiri, uweledi, na 

utaalamu unaohitajika;    

(d) Uwajibikaji: Kuimarisha uwajibikaji kwa watumishi na 

wahusika wengine wa Tume; na  

(e) Kufanya kazi kwa mashirikiano: Kukuza na kuimarisha 

ushirikiano miongoni mwa watumishi ili kuwezesha 

utendaji wa kazi za Tume kwa ufanisi. 

2.4 LENGO KUU 

Lengo kuu la Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma ni “Kusimamia 

maadili ya Viongozi wa Umma Zanzibar” 

2.5 MUUNDO WA TUME 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma, Tume inaundwa na Mwenyekiti (Mtendaji) na Makamishna 

wawili (wa muda) ambao wanateuliwa na Mhe. Rais wa Zanzibar na 

Mweyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Aidha, kwa mujibu wa Kifungu 

cha 10A cha Sheria hiyo, kutakuwa na Katibu wa Tume ambaye 

anateuliwa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi. Katibu wa Tume anakuwa Afisa Mtendaji na kwa nafasi 

yake anawajibika kwa Tume kwa kazi za kiutawala za kila siku. Aidha, 

Tume ina watumishi wa fani nyengine tofauti kwa kuzingatia mahitaji 

yake kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za Utumishi wa Umma. 

Kwa mujibu wa muundo unaopendekezwa, Tume itakuwa na Idara 

mbili ambazo ni; Idara ya Mipango, Utawala na Rasilimali Watu na 
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Idara ya Maadili na Uchunguzi. Pia, Ofisi ya Tume ya Maadili Pemba 

ndio yenye kuratibu kazi zote za Tume kwa upande wa Pemba.  

2.6 MAJUKUMU YA TUME 

Kwa mujibu wa kifungu cha 12 cha Sheria ya Maadili, Tume ya 

Maadili ina majukumu yafuatayo:  

(a) Kupokea na kuhifadhi Tamko la Mali na Madeni ambalo 

limetolewa na Kiongozi wa Umma chini ya Sheria hii; 

(b) Kupokea tuhuma na taarifa za uvunjaji wa maadili kutoka 

kwa wananchi; 

(c) Kufanya uchunguzi juu ya madai  au tuhuma za uvunjaji 

wa maadili kwa kiongozi yeyote wa Umma; 

(d) Kupokea, kuchunguza na kushughulikia madai yote 

yanayohusu uvunjaji wa maadili katika chombo cha 

umma;  

(e) Kupokea na kuchunguza jambo lolote ambalo kwa maoni 

ya Tume  linapelekea tuhuma ya moja ya mambo yafuatayo 

kuwa limetokea au linaweza kutokea: 

(i)  Kitendo kinachopelekea uvunjaji wa maadili; 

(ii) Kitendo kinachopelekea kuruhusu, kushawishi au 

kusababisha uvunjaji wa maadili;  

(f) Kuchunguza mwenendo wa kiongozi yeyote wa umma 

ambao kwa maoni ya Tume, unapelekea au unachangia 

uvunjaji wa maadili chini ya Sheria hii; 



copy

9 

 

(g) Kusikiliza na kutoa maamuzi kuhusu madai yoyote ya 

uvunjaji wa Maadili dhidi ya Kiongozi wa Umma; 

(h) Kutoa uamuzi wa uvunjaji wowote wa maadili;  

(i) Kusaidia taasisi yoyote ya Serikali yenye jukumu la 

kutekeleza Sheria katika kufanya uchunguzi wa kosa la 

uvunjaji wa maadili; 

(j) Kutokana na maombi ya mtu au taasisi yoyote, kushauri 

au kusaidia mtu au taasisi yoyote namna ambavyo 

kiongozi au taasisi hiyo inavyoweza kuepukana na uvunjaji 

wa maadili; 

(k) Kuelimisha umma juu ya umuhimu wa maadili; 

(l) Kufanya uchunguzi juu ya jambo lolote  ambalo kwa maoni 

ya Tume linastahili kufanyiwa uchunguzi; 

(m) Kutoa ushauri, maelekezo na miongozo kuhusiana na 

maadili ya viongozi;  

(n) Kufanya uhakiki wa moja kwa moja kuhusiana na Tamko 

la Mali na Madeni lililowasilishwa kwa mujibu wa sheria; 

na 

(o) Kufanya kazi nyengine zozote ilizopewa na Sheria ya 

Maadili ya Viongozi au Sheria nyenginezo. 

2.7 MAMLAKA NA UWEZO WA TUME 

Katika kufanikisha utekelezaji wa majukumu yake, Tume ya Maadili 

imepewa mamlaka na uwezo wa:  
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(a) Kumuidhinisha ofisa wa Tume kufanya uchunguzi wa 

tuhuma ya uvunjaji wa maadili (kif. 13). 

(b) Kumtaka mtu yeyote kutoa kumbukumbu na nyaraka 

zozote zinazohusiana na tuhuma zinazofanyiwa uchunguzi 

(kif. 13). 

(c) Kumtaka mtu yeyote kufika mbele ya Tume kwa ajili ya 

kuhojiwa kuhusiana na jambo lolote linaloshughulikiwa na 

Tume katika uchunguzi wa tuhuma za uvunjaji wa maadili 

(kif.13). 

(d) Kumtaka Kiongozi wa Umma kutoa taarifa au maelezo ya 

ziada kuhusiana na Tamko la Mali na Madeni 

aliloliwasilisha (kif.16A).  

(e) Kushirikiana na taasisi au mtu yeyote katika uchunguzi 

wa madai au tuhuma za uvunjaji wa Sheria ya Maadili (kif. 

14). 

(f) Kuchunguza Akaunti ya Kiongozi wa Umma (kif.37).  

(g) Kuwasilisha maamuzi yake kwenye mamlaka husika (kif. 

27, 3). 

3.0 KAZI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA KWA MWAKA 2016/17 

Katika kipindi cha mwaka 2016/2017 kazi zilizopangwa kutekelezwa 

ni kama ifuatavyo:- 

(a) Uanzishaji wa Ofisi; 

(b) Kupokea, kusajili na kuhakiki Taarifa za Mali na Madeni 

za Viongozi wa Umma; 
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(c) Kutayarisha mfumo wa ndani wa kielektroniki wa usajili 

wa taarifa za mali na madeni;  

(d) Kupokea na kufanya uchunguzi wa tuhuma na 

malalamiko ya ukiukaji wa Sheria ya Maadili ya Viongozi 

wa Umma; 

(e) Kutoa elimu kwa Umma na Viongozi kuhusu umuhimu wa 

maadili; na  

(f) Kutayarisha Kanuni za utekelezaji wa Sheria ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma. 

 

4.0 UTEKELEZAJI HALISI WA KAZI ZA TUME KWA MWAKA 

2016/2017 

Tume imetekeleza kazi zake kama ifuatavyo:- 

4.1 UANZISHAJI WA OFISI 

Kwa kuwa Tume ni Taasisi mpya, Serikali ilichukua juhudi za 

kufanikisha utekelezaji wa majukumu yake kiufanisi kwa kuipatia 

Ofisi, vitendea kazi na watumishi wanaohitajika. 

4.1.1 Ofisi ya Tume  

Serikali iliipatia Tume Ofisi ya muda katika jengo la zamani la (OR) 

Kazi na Utumishi wa Umma pamoja na Watumishi wa kada 

mbalimbali. Tume ililazimika kuazima baadhi ya Watumishi wenye 

uzoefu kutoka Wizara na Taasisi tofauti za Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar katika fani za Sheria, Mipango, Utunzaji wa kumbukumbu, 

Utumishi, Utawala, Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Elimu kwa 

Umma, Ununuzi na Uhasibu. Katika kipindi hiki cha utekelezaji, 

Tume ina jumla ya watumishi kumi na sita (16), ambapo kati ya hao 

saba (7) ni wanawake na tisa (9) ni wanaume. Juhudi za kupata 

Watumishi wengine wenye uzoefu bado zinaendelea kulingana na 
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mahitaji ya Tume. Idadi ya Watumishi na viwango vyao vya elimu ni 

kama inavyoonekana katika jadweli Nambari 1. 

Jadweli Nambari. 1: Idadi ya Watumishi wa Tume na Viwango 

vyao vya Elimu.  

CHETI/ 
FORM II-

VI 

STASHAHADA STASHA
HADA YA 

JUU 

SHAHADA STASHAH
ADA YA 
UZAMILI 

SHAHADA 
YA 

UZAMILI JUMLA 

KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME KE ME 

- 2 3 - - - 2 3 1 2 1 2 16 

4.1.2 Upatikanaji wa Samani na Vitendea kazi 

Katika kuimarisha mazingira ya utendaji kazi za kila siku, Tume 

imenunua samani na vitendea kazi vya aina mbalimbali vikiwemo 

meza, viti, makabati, kompyuta, fotokopi, vifaa vya kuandikia, printa, 

tajuri kwa ajili ya kuhifadhia Fomu za Matamko ya Mali na Madeni ya 

Viongozi n.k. Upatikanaji huu wa samani na vitendea kazi mbalimbali 

umechangia kwa kiasi kikubwa kufanikisha utekelezaji wa kazi za 

Tume ilizojipangia kwa urahisi na ufanisi. 

4.1.3 Kuwajengea Uwezo Watumishi wa Tume 

Katika kuwajengea uwezo na hatimaye kuwa na utendaji mzuri wa 

kazi, Tume imewapatia watumishi wake mafunzo mbalimbali 

yakiwemo; uelewa juu ya mambo ya msingi yanayohusiana na 

masuala ya maadili na umuhimu wake, Sheria ya Maadili ya Viongozi 

wa Umma, Utaratibu wa Ujazaji, Upokeaji na Uhifadhi wa Fomu za 

Tamko la Mali na Madeni, Uhakiki na Uchunguzi. Mafunzo hayo 

yaliendeshwa na Maofisa Waandamizi kutoka Sekretarieti ya Maadili 

ya Viongozi wa Umma, Tanzania Bara katika Ofisi za Tume ya Maadili 

Shangani, Unguja. Aidha, mfanyakazi mmoja alihudhuria mafunzo ya 

muda mfupi ya Uendeshaji wa Ofisi na Utunzaji wa Kumbukumbu 
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yaliyotolewa na Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, 

Kampasi ya Zanzibar. Vilevile, Watendaji watatu walishiriki ziara ya 

kubadilishana uzoefu na Watendaji wa Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma, Tanzania Bara mara baada ya kuanzishwa kwa 

Tume. 

4.1.4 Muundo wa Kitaasisi wa Tume 

Tume iliandaa mapendekezo ya Muundo wa Kitaasisi wa Tume ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma kwa mujibu wa mahitaji na majukumu 

yake kwa lengo la kurahisisha utekelezaji wa majukumu hayo. 

Muundo huo wa Tume ya Maadili unaainisha, kuelezea na kugawa 

majukumu hayo kwa watumishi wake ili kufanikisha utendaji mzuri 

wa kazi za Tume ya Maadili. 

 

Mapendekezo hayo yalizingatia uzoefu wa taasisi za nchi mbalimbali 

zinazofanana kimajukumu na Tume ya Maadili. Nchi hizo ni pamoja 

na Tanzania Bara, Uganda, Ethiopia na Kenya. Muundo huo 

uliwasilishwa kwa mara ya kwanza katika kikao cha 116 cha 

Kamisheni ya Utumishi wa Umma kilichofanyika tarehe 28 Disemba, 

2016. Kufuatia marekebisho ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma, yaliyopelekea mabadiliko ya muundo wa Tume, mapendekezo 

hayo yaliwasilishwa tena katika kikao kilichofanyika tarehe 27 Julai, 

2017 kwa ajili ya kupitishwa na kuwasilishwa kwenye mamlaka 

nyengine za maamuzi kwa kuidhinishwa. 

4.2 KUPOKEA, KUSAJILI NA KUHAKIKI TAARIFA ZA MALI NA 

MADENI ZA VIONGOZI WA UMMA 

Kwa mujibu wa kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Maadili ya Viongozi 

wa Umma, kila kiongozi wa umma anawajibika kujaza na kuwasilisha 

Tume Fomu ya Tamko la Mali na Madeni. Fomu hiyo ya Tamko 
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inatakiwa kuwasilishwa kila ifikapo Disemba ya kila mwaka, ndani ya 

siku thelathini (30) baada ya kushika madaraka au wadhifa wa 

uongozi na mara tu baada ya kumaliza muda wa kushika madaraka 

au wadhifa wa uongozi. Viongozi wa Umma, kwa mujibu wa Jadweli 

ya Kwanza ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, inajumuisha: 

(a) Rais wa Zanzibar. 

(b) Wateule wote wa Rais wa Zanzibar. 

(c) Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi. 

(d) Wateule wote wa Waziri. 

(e) Mahakimu. 

(f) Maofisa wa Sekretariet ya Baraza la Mapinduzi. 

(g) Madiwani. 

(h) Masheha. 

(i) Wahasibu wa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali. 

(j) Wakaguzi wa Ndani wa Hesabu wa Wizara, Idara na Taasisi za 

Serikali. 

(k) Mganga Mkuu. 

(l) Daktari Dhamana.  

(m) Muuguzi Mkuu. 

(n) Matroni. 

(o) Viongozi wengine wenye kushika nafasi kwa mujibu wa Katiba 

ya Zanzibar au Sheria nyengine yoyote ya Zanzibar. 

4.2.1 Kupokea na Kuhifadhi Tamko la Mali na Madeni kwa 

Viongozi wa Umma  

Kabla ya kuanza kutoa Fomu za Tamko la Mali na Madeni kwa 

Viongozi wa Umma, Tume iliziandikia Wizara, Idara na Taasisi za 

Serikali na kuzitaka kuwasilisha Tume majina na vyeo vya Viongozi 

wa Umma waliomo katika Wizara, Idara na Taasisi hizo kwa lengo la 

kuwatambua na kupata taarifa zao za msingi. Baada ya kupatikana 
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taarifa hizo, Tume iliwaandikia barua viongozi wote wa umma 

zilizoambatanishwa na Fomu za Tamko la Mali na Madeni ambazo 

zilitolewa kupitia mikutano mbalimbali iliyofanywa kati ya Tume na 

viongozi hao.  

 

Fomu hizo pia ziliweza kupatikana katika ofisi za Tume Unguja na 

Pemba na kwenye tovuti ya Tume ya Maadili. Baada ya kukamilika 

kazi ya utoaji wa fomu, viongozi hao walipaswa kuzijaza na 

kuziwasilisha Tume ya Maadili si zaidi ya tarehe 31 Disemba, 2016. 

Hadi kufikia tarehe 31 Disemba, 2016 jumla ya fomu 1,350 za 

Viongozi zilipokelewa. Hata hivyo, Tume iliendelea kupokea fomu 

kutoka kwa viongozi waliochelewa na waliopata uteuzi mpya baada ya 

tarehe 31 Disemba, 2016. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2017 Tume 

ilipokea jumla ya fomu za Viongozi 1,620, sawa na asilimia 101 ya 

shabaha iliyopangwa ya Fomu za Tamko la Mali na Madeni 1,600. 

Kati ya fomu 1,620, viongozi waliowasilisha fomu ndani ya wakati ni 

1,479 sawa na asilimia 91 ikijumuisha viongozi 1,350 na 129 hadi 

kufikia tarehe 31 Juni, 2017. Viongozi waliowasilisha Fomu nje ya 

wakati ni 141 sawa na aslimia 9. Viongozi wote waliowasilisha fomu 

walipewa barua za uthibitisho wa kupokelewa fomu zao. Muhtasari wa 

uwasilishaji Fomu kiasilimia ni kama inavyoonekana katika Chati 

Nambari 1. 

 

Orodha ya  waliowasilisha fomu ilichapishwa katika Gazeti Rasmi la 

Serikali (Tangazo la Kisheria Nambari 10 na 40 la mwaka 2017), kama 

kifungu cha 22(3) cha Sheria ya Maadili kinavyoelekeza.  
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Chati Nambari 1. 

 

4.2.2 Kuhakiki Taarifa za Mali na Madeni za Viongozi wa Umma  

Tume ya Maadili baada ya kupokea Fomu za Matamko ya Mali na 

Madeni ya  yaliyojazwa na kurejeshwa, ilifanya kazi ya usajili na 

kuyaweka katika Daftari la Usajili. Ili kuhakikisha usahihi wa 

matamko hayo, Tume kwa mujibu wa kifungu cha 12.-(1)(n), katika 

awamu ya kwanza ilihakiki taarifa za baadhi ya Viongozi wa Umma 

kwa kushirikiana na wataalam (Wathamini) kutoka Kamisheni ya 

Ardhi Zanzibar na Shirika la Nyumba Zanzibar. Kazi ya msingi 

waliyoifanya Wataalamu hao ni kuhakiki thamani za mali zilizotajwa 

katika Fomu za Tamko kwa kuzingatia thamani halisi ya wakati wa 

ujenzi au ununuzi pamoja na thamani ya sasa ya soko. 

Kazi ya uhakiki ilianza rasmi Tarehe 5 Juni, 2017 ambapo shabaha ya 

Tume kwa kuanzia ilikuwa ni kukagua Viongozi 56 kwa mwaka 

2016/2017. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2017 jumla ya viongozi 

thelathini na nane (38) walifanyiwa uhakiki wa taarifa zao kwa 

upande wa Unguja. Hii ni sawa na asilimia 68 ya  waliopangiwa 
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kuhakikiwa kwa mwaka 2016/2017. Muhtasari wa uhakiki kiasilimia 

ni kama unavyoonekana katika chati Nambari. 2. 

Chati Nambari 2:  

 

 

Aidha, kwa upande wa baadhi ya viongozi ambao mali zao ziko Pemba 

na Tanzania Bara, Tume imepanga kuzihakiki mali hizo katika robo 

mwaka ya kwanza (Julai-Septemba, 2017) ya mwaka wa fedha 

2017/2018 na hivyo kukamilisha idadi ya awamu ya kwanza ya kazi 

ya uhakiki wa taarifa za mali na madeni kwa  (56). 

4.3 KUTAYARISHA MFUMO WA NDANI WA KIELEKTRONIKI WA 

USAJILI WA TAARIFA ZA MALI NA MADENI 

Tume imeandaa Mfumo wa Ndani wa Ki-elektroniki kwa ajili ya 

kusajili taarifa za . Kazi hii ya kutayarisha mfumo wa ndani wa ki-

elektroniki bado inaendelea ambapo katika hatua za awali taarifa za 

msingi za viongozi wote wa umma zimeingizwa. Matarajio ya Tume ni 

kwamba mfumo huu mara tu utakapokamilika utarahisisha uhifadhi 

na upatikanaji wa taarifa na pia kupunguza gharama nyengine za 
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uendeshaji. Shughuli hii inatekelezwa kwa msaada wa kitaalam 

kutoka Idara ya Serikali Mtandao (e-Government). 

4.4 KUPOKEA NA KUFANYA UCHUNGUZI WA TUHUMA NA 

MALALAMIKO YA UKIUKAJI WA SHERIA YA MAADILI YA 

VIONGOZI WA UMMA 

Kwa mujibu wa kifungu cha 12.-(1)(a)-(d) cha Sheria ya Maadili, Tume 

imepewa mamlaka na wajibu wa kupokea na kufanya uchunguzi 

kuhusu malalamiko, tuhuma, madai au taarifa za ukiukwaji wa 

maadili ya viongozi.  

4.4.1 Tuhuma na Malalamiko 

Katika kipindi hiki cha utekelezaji, Tume imepokea na kufanyia kazi 

malalamiko manne (4) kutoka kwa wananchi yanayohusiana na 

uvunjaji wa Sheria ya Maadili kwa Viongozi wa Umma. Mashauri hayo 

bado yanaendelea kufanyiwa uchunguzi na yatakapokamilika Tume 

itawasilisha maamuzi yake kwa mamlaka zinazohusika. Aina za 

Tuhuma pamoja na idadi yake ni kama zinavyoonekana katika 

jadweli Nambari 2. 

Jadweli Nambari 2: Idadi ya Malalamiko/Tuhuma/Taarifa 

NA
M.  

MALALAMIKO/TUHUM
A/TAARIFA  

IDADI HATUA HALI 
HALISI 

1. Matumizi mabaya ya 
madaraka 

3 Maelezo 
yamechukuliwa 

Vielelezo 
vimekusanywa 

Uchunguzi 
unaendelea 

2. Udhalilishaji wa kijinsia 1 Maelezo 
yamechukuliwa 

 

Uchunguzi 
unaendelea 
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4.4.2 Uvunjaji wa Maadili 

Viongozi ambao hawakuwasilisha kabisa au walichelewa kuwasilisha 

fomu zao waliandikiwa barua za kujieleza na kutakiwa kutoa sababu 

za kushindwa kuwasilisha fomu kwa wakati au kutowasilisha kabisa. 

Jumla ya Viongozi 6 hawakuwasilisha fomu na viongozi 141 

walichelewa kuwasilisha fomu zao. Viongozi hao walipewa barua za 

taarifa ya kuchelewa kuwasilisha Fomu. Miongoni mwa viongozi hao 

walitakiwa kutoa maelezo kwa maandishi kuhusu sababu za 

kushindwa kwao kuwasilisha fomu kwa wakati uliowekwa kisheria au 

kushindwa kuwasilisha kabisa. Baadhi ya viongozi hao tayari 

wameshaitwa mbele ya Tume ya Maadili kwa ajili ya kujieleza zaidi na 

kutoa ufafanuzi juu ya utetezi wao.  

 

Tume imeendelea kuyafanyia kazi mashauri ya  walioshindwa 

kuwasilisha Fomu za Tamko la Mali na Madeni kwa wakati (tarehe 31 

Disemba, 2016) na walioshindwa kabisa kujaza na kuwasilisha fomu 

hizo, kama inavyoonekana katika Jadweli Nambari 3 na 4. 

 

Jadweli Nambari 3: Waliochelewa kuwasilisha Fomu. 

NAM.  MAELEZO IDADI HATUA HALI HALISI 

Waliochelewa 
1. Waliochelewa 

kuwasilisha fomu 
kwa wakati 

141 Barua za taarifa 
ya kuchelewa  
zilitolewa kwa 
Viongozi wote 

Viongozi 
wameandikiwa 
barua za kutoa 
sababu za 
kuchelewa 

Uteuzi wa Rais  12 Barua  kutoa 
sababu za 
kuchelewa 
zilitolewa 

Maelezo ya 
utetezi 
yamewasilishwa 

Hatua na 
taratibu za 
Kisheria 
zinaendelea 
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Uteuzi wa Waziri  13 Barua  kutoa 
sababu za 
kuchelewa 
zilitolewa 

Hatua na 
taratibu za 
Kisheria 
zinaendelea 

Viongozi Wengine  116 Barua  kutoa 
sababu za 
kuchelewa 
zilitolewa 

 

Fomu za 
Masheha na 
Madiwani 
zilichelewa 
kuwasilishwa 
Tume kutoka 
Ofisi za Wilaya  

2. Walioitwa mbele ya 
Tume 

2 Mashauri 
yalisikilizwa 

Hatua na 
taratibu za 
Kisheria 
zinaendelea 

 

Jadweli Nambari 4: Walioshindwa Kuwasilisha Fomu 
1. Wasiowasilisha 

fomu 
6 Barua za 

kujieleza 
zilitolewa 

Maelezo ya 
utetezi 
yamewasilishwa 

Viongozi wawili 
(2) walikuwa 
katika masomo 
ya muda mrefu 
na mmoja 
mgonjwa. 

2. Walioitwa mbele ya 
Tume 

2 Mashauri 
yalisikilizwa 

Hatua na 
taratibu za 
Kisheria 
zinaendelea 

 

4.5 KUTOA ELIMU KWA UMMA NA VIONGOZI KUHUSU UMUHIMU 
WA MAADILI 

Utoaji wa elimu ya Maadili ni miongoni mwa majukumu ya msingi ya 

Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma Zanzibar kama ilivyoainishwa 

katika Kifungu cha 12.-(1)(k) cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma. Zifuatazo ni njia mbalimbali za utaoji wa elimu kwa umma na  

ambazo Tume imezitumia katika kipindi hiki cha utekelezaji:- 



copy

21 

 

4. 5.1 Mikutano ya Viongozi wa Umma 

Tume ilitoa elimu kwa Viongozi mbalimbali wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kupitia mikutano. Mikutano hiyo ilijumuisha Watendaji 

Wakuu wa Wizara, Idara, Mashirika na Taasisi za Umma ambao kwa 

mujibu wa Sheria ya Maadili wanawajibika kujaza Fomu ya Tamko la 

Mali na Madeni. 

Jumla ya Mikutano 30 ilifanyika kati ya hiyo Unguja 24 na Pemba 6 

(Kama inavyoonekana katika kiambatanisho Nam. 1). Mada kuu 

zilizowasilishwa kupitia mikutano hiyo ni: 

a) Umuhimu wa Maadili kwa Viongozi na Watumishi wa Umma;  

b) Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma; na 

c) Utaratibu wa kujaza Fomu ya Tamko la Mali na Madeni ya 

Viongozi wa Umma.  

Kupitia mikutano hiyo, Viongozi wa Umma walipata fursa ya kuuliza 

masuali mbalimbali kutokana na mada hizo zilizowasilishwa na 

hatimaye kupatiwa ufafanuzi na maelezo ya kina kutoka kwa 

Watendaji wa Tume. 

4.5.2 Utayarishaji na Urushaji wa Vipindi vya Elimu na Matangazo 

kupitia Vyombo vya Habari 

Vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kufikisha elimu 

kwa jamii, katika kulitambua hilo Tume haikuwa nyuma katika 

kuhakikisha kuwa elimu inayohusiana na maadili inawafikia 

wananchi wote.  

Katika kipindi hiki cha utekelezaji, Tume ilitayarisha na kurusha 

hewani jumla ya vipindi saba (7) kupitia Shirika la Utangazaji la 

Zanzibar (ZBC). Kati ya hivyo, vipindi vitatu (3) kupitia ZBC 
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Televisheni na vipindi vinne (4) kupitia ZBC redio. Vipindi hivyo 

viliitambulisha Tume kwa Viongozi wa Umma na Wananchi na 

vilivyozungumzia majukumu, uwezo wa Tume pamoja na wajibu wa 

Kiongozi wa Umma. Aidha, makala na habari mbalimbali ziliandaliwa 

na kuchapishwa kupitia Gazeti la Zanzibar Leo pamoja na Magazeti 

mengine ya Tanzania Bara.  

4.5.3 Utoaji wa Vipeperushi, Machapisho na Matangazo 

Tume iliandaa na kuchapisha jumla ya vipeperushi vya aina mbili (2) 

4,500 vyenye maudhui tofauti. Vipeperushi hivyo ni; “IFAHAMU TUME 

YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA” na “WAJIBU WA KIONGOZI 

WA UMMA”. Ili kuhakikisha ujumbe unawafikia  na wananchi, Tume 

ilisambaza vipeperushi hivyo katika mikutano yote na Viongozi wa 

Umma na Siku ya kilele cha Maadhimisho ya Maadili na Haki za 

Binaadamu tarehe 10 Disemba, 2016. Vipeperushi hivyo vilitolewa 

kwa Viongozi wa Umma na Wananchi waliofika katika sherehe hizo 

zilizofanyika katika viwanja vya ‘Victoria Garden’, Zanzibar.  

Kwa upande wa Machapisho, Tume ilitoa jumla ya nakala 1,000 za 

Sheria Nam. 4 ya 2015 ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Fomu 2,627 

za Tamko la Mali na Madeni, Fomu 1,000 za malalamiko na Orodha 

ya Majina ya Viongozi wa Umma waliowasilisha Fomu 

yaliyochapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali.  

Aidha, matangazo mbalimbali kupitia vyombo vya habari yaliandaliwa 

na kutolewa kwa lengo la kuwakumbusha na wananchi juu ya suala 

zima la kusimamia maadili katika nchi yetu. Katika kufanikisha hili, 

wasanii wa vikundi vya utamaduni walitumika ili kufikisha ujumbe 

kwa wahusika.  
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4.5.4 Tovuti ya Tume 

Tume ya Maadili imeendelea kuiimarisha tovuti yake kwa kuingiza 

taarifa mbalimbali ili kuwawezesha na wananchi kupata taarifa 

muhimu zinazohusiana na utendaji kazi wa Tume. Kupitia kitengo 

chake cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, matukio, nyaraka, 

matangazo na taarifa tofauti zimewekwa katika tovuti ya Tume na 

kufanya kuwa kituo kikuu cha kutoa habari kwa umma. Ili kuendana 

na kasi ya mabadiliko ya kutoa taarifa, Tume inakusudia kuwa na 

mawasiliano ya mitandao ya kijamii ili kuwa karibu zaidi na jamii. 

Anuani rasmi ya tovuti hiyo ni www.ethicscommission.go.tz. Miongoni 

mwa taarifa zinazopatikana katika tovuti ya Tume ni kama zifutazo: 

(a) Sheria ya Maadili ya Viongozi; 

(b) Fomu ya Tamko la Mali na Madeni; 

(c) Fomu ya Malalamiko; 

(d) Orodha ya Majina ya Viongozi waliowasilisha Fomu ya Tamko la 

Mali na Madeni;  

(e) Vipeperushi; na  

(f) Taarifa mbalimbali zinazohusiana na Tume.  

4.5.5 Maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki za Binaadamu  

Tume ya Maadili kwa kushirikiana na Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na 

Uhujumu Uchumi, Idara ya Utawala Bora, Afisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora Zanzibar iliandaa na kufanikisha kwa pamoja 

Maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki za Binaadamu tarehe 10 

Disemba, 2016. Watendaji wa Taasisi hizo walishirikiana katika 

kuandaa programu mbalimbali ili kufanikisha sherehe hizo zikiwemo; 

kongamano la Wanavyuo, vipindi vya redio na televisheni, makala na 

matangazo. Mgeni rasmi katika Maadhimisho hayo ya siku ya Maadili 

http://www.ethicscommission.go.tz/
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na Haki za Binaadamu alikuwa Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi, Dkt. Ali Mohamed Shein. 

Sherehe hizo huadhimishwa kila mwaka duniani ambapo kwa 

Zanzibar ilikuwa ni mara ya kwanza kufanyika kitaifa. Hivyo, kupitia 

maadhimisho hayo, ilikuwa ni fursa ya kipekee kwa Tume kujitangaza 

na kuongeza ufahamu kwa na Wananchi juu ya dhana na umuhimu 

wa maadili. Viongozi, Watendaji, Watumishi wa Umma kutoka Taasisi 

za Serikali, Mashirika yasiyo ya Kiserikali ya ndani na nje ya nchi 

pamoja na Wananchi walialikwa katika sherehe hizo zilizofanyika 

katika viwanja vya ‘Victoria Garden’.  

4.6 KUTAYARISHA KANUNI ZA UTEKELEZAJI WA SHERIA YA 

MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA 

Kazi ya kutayarisha Kanuni za Utekelezaji wa Sheria ya Maadili ya 

bado haijakamilika. Kazi hii kwa sasa iko katika hatua za mwisho 

kukamilika na hatimaye kuchapishwa. Kazi hii ilishindikana 

kukamilishwa kwa wakati ili kusubiri marekebisho ya Sheria ya 

Maadili baada ya kubainika kwamba baadhi ya vifungu vya Sheria 

hiyo havijitoshelezi na kupelekea ugumu katika utekelezaji wake. 

Tume inapongeza kwa kufanyika kwa baadhi ya marekebisho ya 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Nam. 4 ya 2015 kwa lengo la 

kuiwezesha Tume kutekeleza majukumu yake kikamilifu. 

5.0 VIKAO VYA TUME 

Kama ilivyoelezwa awali katika sehemu ya muundo, Tume inaundwa 

na Mwenyekiti na Makamishna wawili ambapo hukutana na kufanya 

maamuzi kupitia vikao vya Tume. Kupitia vikao hivyo malalamiko, 

madai na taarifa za uvunjaji wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma husikilizwa na kutolewa maamuzi. Katika kipindi hiki cha 
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utekelezaji, jumla ya vikao vinne (4) vimefanyika. Vikao hivyo pamoja 

na mambo mengine vilihusisha upokeaji na upitishaji wa mipango na 

taarifa mbalimbali za utekelezaji wa kazi za Tume pamoja na 

kusikiliza na kutoa uamuzi kuhusu malalamiko, madai na taarifa za 

uvunjaji wa maadili ya .  

6.0 HALI YA UPATIKANAJI WA FEDHA 

Baada ya Tume kuanzishwa rasmi mwezi Aprili, 2016 kiasi cha 

Shilingi 115,000,000 zilitengwa kupitia Idara ya Uendeshaji na 

Utumishi ya Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa 

ajili ya kuanzisha ofisi. Hadi kufikia mwezi Juni, 2016 fedha 

zilizopatikana ni shilingi 52,737,112 (46%) ambazo zilitumika kwa 

kununulia samani, vitendea kazi na huduma mbalimbali za Ofisi.  

Kwa mwaka wa fedha 2016/2017, Tume iliidhinishiwa jumla ya Tshs. 

120,000,000 kwa matumizi ya kawaida ambapo hadi kufikia mwezi 

Juni, 2017 fedha zilizopatikana ni Tshs. 117,500,000 sawa na asilimia 

98.  

7.0 CHANGAMOTO NA UTATUZI WAKE 

Mbali na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa kazi, Tume 

inakabiliwa na changamoto mbalimbali. Zifuatazo ni baadhi ya 

changamoto zilizojitikeza wakati wa utekelezaji wa kazi na njia 

zilizotumika kutatua baadhi ya changamoto hizo:- 

i. Uelewa mdogo kwa Viongozi wa Umma na Wananchi juu ya 

majukumu na utendaji kazi wa Tume; - Juhudi za kutoa elimu 

kupitia njia mbalimbali zinaendelea kufanyika kupitia kitengo 

cha elimu kwa umma. 

ii. Kutokukamilika kwa mfumo wa ndani wa kielektroniki wa 

kuweka na kuhifadhi taarifa za ; - Wataalamu kutoka Idara ya 

Serikali Mtandao wanaendelea na kazi ya kuukamilisha mfumo 
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huo kwa kushirikiana na Wataalam wa Tume kitengo cha 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. 

iii. Viongozi wengi kutokuwa na hati za umiliki wa mali zao kama 

vile viwanja, mashamba, nyumba na gari; - Tume inashauri 

kuwa Viongozi wahakikishe wanakamilisha taratibu za 

uhaulishaji au upatikanaji wa hati  za umiliki wa mali zao 

kisheria. 

iv. Fomu nyingi za Matamko ya Mali na Madeni zilizowasilishwa 

Tume zimeonekana kuwa na upungufu katika baadhi ya sehemu 

katika ujazaji pamoja na kukosa baadhi ya vielelezo; - Elimu 

kuhusiana na ujazaji wa fomu kikamilifu imeendelea kutolewa 

kupitia mikutano na semina mbalimbali za Viongozi wa Umma, 

program za utoaji wa elimu na kwa viongozi wanaofika ofisi za 

Tume. 

v. Viongozi wengi wa Umma walirejesha Fomu za Tamko la Mali na 

Madeni tarehe za mwisho kabla muda uliowekwa kisheria na 

kupelekea usumbufu kwa viongozi wenyewe na watendaji wa 

Tume; - Tume inashauri Fomu zianze kuwasilishwa wiki ya 

mwanzo ya mwezi wa Disemba kila mwaka. 

vi. Ukosefu wa vyombo vya usafiri kwa ajili ya ufuatiliaji wa kazi za 

Tume; - Tume iliazima vyombo vya usafiri kufanikisha kazi zake. 

8.0 MIKAKATI YA TUME KWA MWAKA 2017/2018 

Tume imepanga kutekeleza kwa mwaka wa fedha 2017/2018 mikakati 

ifuatayo:- 

i. Kukamilisha mfumo wa ndani wa ki-elektroniki utakaotumika 

katika kusajili na kuhifadhi taarifa za mali na madeni; 

ii. Kuendelea na kazi ya uhakiki wa taarifa za mali na madeni za 

Viongozi wa Umma;  
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iii. Kuongeza kasi ya uchunguzi wa tuhuma za ukiukaji wa Sheria 

ya maadili ya viongozi; 

iv. Kutumia njia na mbinu mbalimbali za kujenga uelewa kwa 

wananchi na Viongozi wa Umma  Unguja na Pemba kuhusu 

umuhimu wa Maadili ya Viongozi; na 

v. Kuwajengea uwezo Watumishi wa Tume katika eneo la Uongozi 

na Maadili, Usajili, Uhakiki, Uchunguzi, nk.  

9.0 MAPENDEKEZO 

Ili kufanikisha utekelezaji wa kazi zake, Tume inapendekeza mambo 

yafuatayo:- 

i. Kupatiwa gari kwa ajili ya ufuatiliaji na utekelezaji wa 

majukumu ya kila siku ya Tume;  

ii. Mamlaka husika ziwashajiishe Viongozi na Wananchi kwa 

ujumla juu ya umuhimu wa kuwa na hati za umiliki wa mali zao 

kama vile za viwanja, mashamba, nyumba na gari; na 

iii. Kuwepo kwa Muundo wa Kitaasisi wa Tume ya Maadili 

kutasaidia kubainisha, kuelezea na kugawa majukumu ya Tume 

kwa watendaji wake na kufanikisha utendaji mzuri wa kazi za 

Tume. 

10.0 HITIMISHO 

Kazi ya Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma Zanzibar ya 

kuhakikisha inasimamia maadili imekuwa na mafanikio. Kupokea, 

kusajili na kuhakiki Tamko la Mali na Madeni kutoka kwa Viongozi 

wa Umma, kufanya uchunguzi kuhusu uvunjwaji wa Sheria ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma na kutoa Elimu kwa umma na viongozi 

kuhusu umuhimu wa kuimarisha maadili ni miongoni mwa kazi za 

msingi zilizofanyika katika kipindi hiki cha utekelezaji kwa mwaka 

2016/2017.  
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Ni ukweli usiopingika kuwa suala la maadili si la Viongozi wa Umma 

tu na wale wote waliotajwa katika Sheria bali ni la wananchi wote. 

Pamoja na upya wa taasisi, baadhi ya changamoto mbalimbali 

zilizojitokeza ziliweza kutatuliwa kwa njia moja au nyengine.  Tume 

ina imani kuwa kadri siku zinavyokwenda viongozi pamoja na jamii 

kwa ujumla wataweza kuuzoea utaratibu huu mpya.  

Ushirikiano mkubwa ilioupata Tume kutoka Wizara, Idara, Taasisi za 

Serikali, Viongozi na Wananchi kwa ujumla, umechangia kufanikisha 

utekelezaji wa majukumu ya Tume katika kipindi hiki cha utekelezaji. 

Bila ya ushirikiano huo, Tume isingeweza kutekeleza kazi zake kwa 

ufanisi. Kwa mnasaba huo, wito unatolewa kwa Viongozi na Wananchi 

kwa ujumla kuendelea kuipa ushirikiano Tume ili lengo kuu la 

Serikali la kuwaletea wananchi maendeleo na ustawi wa jamii 

lifanikiwe kikamilifu. 

Kadhalika, juhudi za utoaji elimu zitapewa kipaumbele katika 

mipango ijayo ya Tume kwa lengo la kuhakikisha Viongozi wa Umma 

pamoja na Wananchi wana uelewa wa kutosha kuhusiana na 

umuhimu wa maadili. 

Ni matumaini ya Tume kuwa Ripoti hii ya kwanza ya Tume ya Maadili 

itatoa mwanga wa kutosha kuhusu majukumu ya Tume, wajibu wa 

Viongozi wa Umma na wananchi na kazi za Tume zilizotekelezwa 

katika kipindi hiki.  
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11.0 UWASILISHAJI WA RIPOTI 

Ripoti hii inawasilishwa kwa Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi kwa mujibu wa kifungu cha 29(1) na (2) cha 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Nam. 4 ya 2015, leo tarehe 29 

Septemba, 2017. 

 

Naomba kuwasilisha. 

 

 

ASSAA A. RASHID 
MWENYEKITI 

TUME YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA 
                                   ZANZIBAR. 
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Kiambatanisho Nambari 1:  RATIBA YA MIKUTANO YA VIONGOZI 
WA UMMA 

MIKUTANO-PEMBA 

TAREHE YA KIKAO WASHIRIKI MAHALI/UKUMBI 

16 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA  NA 
MADIWANI WA WILAYA 
YA CHAKECHAKE 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA 
CHAKECHAKE 

16 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI 
WA WILAYA YA MKOANI 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA MKOANI 

17 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI 
WA WILAYA YA 
MICHEWENI 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA 
MICHEWENI 

17 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI 
WA WILAYA YA WETE 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA WETE 

18 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WAHASIBU, WAKAGUZI 
WA NDANI WA WIZARA, 
IDARA NA TAASISI ZA 
SERIKALI; WAHASIBU NA 
WAKAGUZI WA MIKOA, 
WILAYA, MABARAZA NA 
HALMASHAURI. 

GOMBANI  

22 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WAKUU WA MIKOA , 
WAKUU WA WILAYA , 
KATIBU TAWALA WA 
MIKOA NA WILAYA, 
MAAFISA WADHAMINI  
NA IDARA/TAASISI, 
MAHAKIMU, WASHAURI 
WA RAIS, 
WAKURUGENZI WA 
HALMASHAURI NA 
MABARAZA 

ZSTC - MAKONYO 

MIKUTANO-UNGUJA 

TAREHE YA KIKAO WASHIRIKI MAHALI/UKUMBI 

16 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

BARAZA LA MAPINDUZI  IKULU 

22 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA KILIMO, 
MALIASILI, MIFUGO NA 
UVUVI 

WIZARA YA KILIMO, 
MALIASILI, MIFUGO 
NA UVUVI 
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22 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA KAZI, 
UWEZESHAJI, WAZEE, 
VIJANA, WANAWAKE NA 
WATOTO 

WIZARA YA KAZI, 
UWEZESHAJI, 
WAZEE, VIJANA, 
WANAWAKE NA 
WATOTO 

23 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WAKUU WA MIKOA, 
WAKUU WA WILAYA, 
KATIBU TAWALA WA 
MIKOA NA WILAYA, 
WAKURUGENZI WA 
HALMASHAURI NA 
MABARAZA, WAHASIBU 
NA WAKAGUZI. 

OFISI YA MDHIBITI 
NA MKAGUZI MKUU 
WA HESABU ZA 
SERIKALI 

23 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA AMALI 

WIZARA YA ELIMU 
NA MAFUNZO YA 
AMALI 

24 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

OFISI YA RAIS NA 
MWENYEKITI WA 
BARAZA LA MAPINDUZI 

UKUMBI MDOGO 
JUMBA LA 
WANANCHI 

24 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA ARDHI, MAJI 
NISHATI NA MAZINGIRA 

WIZARA YA ARDHI, 
MAJI NISHATI NA 
MAZINGIRA 

26 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

BARAZA LA 
WAWAKILISHI  

BARAZA LA 
WAWAKILISHI 

28 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

(OR) KATIBA, SHERIA, 
UTUMISHI WA UMMA NA 
UTAWALA BORA 

OFISI YA MDHIBITI 
NA MKAGUZI MKUU 
WA HESABU ZA 
SERIKALI 

28 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA AFYA WIZARA YA AFYA 

29 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

OFISI YA MAKAMU WA 
PILI WA RAIS 

OFISI YA MAKAMU 
WA PILI WA RAIS 

29 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

(OR) TAWALA ZA MIKOA 
ZA MIKOA NA IDARA 
MAALUM ZA SMZ 

(OR) TAWALA ZA 
MIKOA ZA MIKOA 
NA IDARA MAALUM 
ZA SMZ 

30 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MAHKAMA     OFISI YA MDHIBITI 
NA MKAGUZI MKUU 
WA HESABU ZA 
SERIKALI 

30 NOVEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA UJENZI, 
MAWASILIANO NA 
USAFIRI 

WIZARA YA UJENZI, 
MAWASILIANO NA 
USAFIRISHAJI 
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1 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA FEDHA NA 
MIPANGO (ZRB, PBZ, 
ZSSF, MFUKO WA 
BARABARA, BIMA). 

WIZARA YA FEDHA 
NA MIPANGO 

1 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA HABARI, 
UTAMADUNI, UTALII NA 
MICHEZO 

WIZARA YA HABARI, 
UTAMADUNI, UTALII 
NA MICHEZO 

5 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

WIZARA YA BIASHARA, 
VIWANDA NA MASOKO 

WIZARA YA 
BIASHARA, 
VIWANDA NA 
MASOKO 

5 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI 
WA WILAYA YA MJINI 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA MJINI 

6 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI 
WA WILAYA YA 
MAGHRIB "A" 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA 
MAGHRIBI "A" 

6 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI  
WA WILAYA YA 
MAGHRIB "B" 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA 
MAGHRIBI "B" 

7  DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI 
WA WILAYA YA 
KASKAZINI "A" + 
TUMBATU 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA 
KASKAZINI "A" 

7  DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI  
WA WILAYA YA 
KASKAZINI "B" 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA 
KASKAZINI  "B" 

8 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI  
WA WILAYA YA KUSINI 

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA KUSINI 

8 DISEMBA, 2016 
(SAA 3:00 ASUBUHI) 

MASHEHA NA MADIWANI 
WA WILAYA YA KATI  

OFISI YA MKUU WA 
WILAYA YA KATI 
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